![KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_36](http://fte.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2021/10/KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_36.jpg)
![KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_57](http://fte.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2021/10/KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_57.jpg)
![KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_40](http://fte.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2021/10/KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_40.jpg)
![KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_44](http://fte.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2021/10/KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_44.jpg)
![KMUTNB_news_2021-09-17_13-48_00](http://fte.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2021/10/KMUTNB_news_2021-09-17_13-48_00.jpg)
![KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_48](http://fte.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2021/10/KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_48.jpg)
![KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_51](http://fte.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2021/10/KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_51.jpg)
![KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_54](http://fte.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2021/10/KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_54.jpg)
![KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_36](http://fte.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2021/10/KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_36-300x200.jpg)
![KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_57](http://fte.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2021/10/KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_57-300x200.jpg)
![KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_40](http://fte.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2021/10/KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_40-300x200.jpg)
![KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_44](http://fte.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2021/10/KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_44-300x200.jpg)
![KMUTNB_news_2021-09-17_13-48_00](http://fte.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2021/10/KMUTNB_news_2021-09-17_13-48_00-300x200.jpg)
![KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_48](http://fte.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2021/10/KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_48-300x200.jpg)
![KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_51](http://fte.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2021/10/KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_51-300x200.jpg)
![KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_54](http://fte.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2021/10/KMUTNB_news_2021-09-17_13-47_54-300x200.jpg)
คณะครุศาสตร์อุตสาหกรรม ประชุมหารือแนวทางความร่วมมือทางวิชาการกับ
สถาบันพัฒนาบุคลากร สาขาเทคโนโลยีอัตโนมัติและเมคคาทรอนิกส์ (AMA)
กรมพัฒนาฝีมือแรงงาน
เมื่อวันที่ 16 กันยายน 2564 เวลา 13.00 น. รองศาสตราจารย์ ดร.ไพโรจน์ สถิรยากร และผู้บริหารคณะครุศาสตร์อุตสาหกรรม มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ ประชุมหารือแนวทางความร่วมมือทางวิชาการกับ สถาบันพัฒนาบุคลากร สาขาเทคโนโลยีอัตโนมัติและเมคคาทรอนิกส์ (AMA) กรมพัฒนาฝีมือแรงงานนำโดย ผู้อำนวยการ พรพจน์ คงสงค์ และคณะ ได้มีการหารือเกี่ยวกับการจัดทำหลักสูตรฝึกอบรมที่เป็นไปตามมาตรฐานของกรมพัฒนาฝีมือแรงงาน อาทิเช่น ครูฝึกในสถานประกอบการ การออกแบบชิ้นส่วนทางกลสำหรับระบบอัตโนมัติและเมคคาทรอนิกส์ ระบบฝังตัวและ IOT และการพัฒนาเวปสำหรับใช้งานในระบบอัตโนมัติและเมคคาทรอนิกส์ ผลจากการหาความร่วมมือทางวิชาการครั้งนี้จะนำไปสู่การทำข้อตกลงความร่วมมือทางวิชาการ (MOU) และจะมีการจัดหลักสูตรฝึกอบรมครูฝึกในสถานประกอบการตามมาตรฐานของกระทรวงแรงงานเป็นหลักสูตรแรกที่จะเริ่มดำเนินงานในเดือนตุลาคม 2564 นี้ ภายใต้การดำเนินโครงการของศูนย์บูรณาการวิชาชีพครุศาสตร์อุตสาหกรรม ซึ่งเป็นหน่วยงานบริการวิชาการและจัดฝึกอบรมของคณะครุศาสตร์อุตสาหกรรม รวมทั้งจะขยายผลจัดหลักสูตรฝึกอบรมอื่นๆ ในอนาคตต่อไป